Yêu và quan hệ với người dưới 18 tuổi có phạm pháp?

Chuyên mụcLuật hình sự Quan hệ với người dưới 18 tuổi có phạm pháp

Liệu yêu và quan hệ tình dục với người chưa 18 có được pháp luật cho phép? Nếu vi phạm sẽ bị xử lý sao?

 

Trả lời: Tùy vào mức độ của hành vi để tiến hành xử phạt

 

Căn cứ

– Bộ luật dân sự 2015

– Bộ luật hình sự 1999

 

Phân tích: 

Dưới 18 là độ tuổi chưa thành niên (Điều 20 BLDS 2015):

Quan hệ với người dưới 18 tuổi?

 

Nếu người đã thành niên mà giao cấu với người chưa thành niên (dưới 18 tuổi), mức độ vi phạm sẽ được tóm tắt dưới đây:

 

Hiếp dâm bao nhiêu năm tù

 

Vậy nếu với người từ 16 – 18 tuổi, quan hệ tình dục có phạm pháp hay không sẽ phụ thuộc vào yếu tố tự nguyện:

– Tự nguyện: Không sao

– Trái ý muốn: Hiếp/Cưỡng dâm

– Sẽ là tình tiết tắng nặng nếu: Quan hệ nhiều lần, quan hệ nhiều người, nạn nhân mang thai hoặc tự tử…

(Mức hình phạt được đề cập phía trên)

Bài viết liên quan

3
Bình luận

avatar
3 Bình luận
0 Phản hồi
0 Theo dõi
 
Bình luận được phản hồi nhiều nhất
Bình luận nổi bật nhất
3 Người bình luận
Lê Văn HùngLê Thị HằngTrang Trần Người bình luận gần đây
  Gửi mail cho tôi  
Thông báo
Lê Văn Hùng
Khách
Lê Văn Hùng

Vậy là mình quan hệ vs em 2k1 mà em nó tự nguyện thì cũng ko sao

Lê Thị Hằng
Khách
Lê Thị Hằng

Ngày đó gia đình mình kiện thằng đó có lẽ thành công 🙁

Trang Trần
Khách
Trang Trần

Cảm ơn bạn nha!