Con dưới bao nhiêu tuổi được giao cho mẹ nuôi dưỡng khi ly hôn

Chuyên mụcLuật hôn nhân và gia đình Con dưới bao nhiêu tuổi được giao cho mẹ nuôi dưỡng khi ly hôn
quyền nuôi con sau ly hôn

Tôi và chồng đã kết hôn được 4 năm. Hiện tại, chúng tôi đã có một cháu trai sắp tròn 2 tuổi nhưng do giữa hai vợ chồng có quá nhiều mâu thuẫn nên tôi quyết định sẽ ly hôn dù chồng không đồng ý. Điều tôi quan tâm nhất đó chính là tôi có được quyền nuôi con sau khi ly hôn hay không. Vậy tôi xin luật sư trả lời giúp tôi thắc mặc là con dưới bao nhiêu tuổi được giao cho mẹ nuôi dưỡng? Con tôi có nằm trong độ tuổi đó không?

 

Trả lời: Bạn có thể dành quyền nuôi con

 

Căn cứ

Điều 80/81/84 Luật Hôn nhân và gia đính 2014

Giải đáp

Căn cứ vào Điều 80 – Luật Hôn nhân và gia đính 2014 quy định về Quyền, nghĩa vụ của con dâu, con rể, cha mẹ vợ, cha mẹ chồng thì đối với trường hợp con dưới 36 tháng tuổi, quyền nuôi con sẽ được ưu tiên cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng khi cha mẹ ly hôn.

Cụ thể, tại khoản 3 Điều này quy định như sau:

Khoan 3, Điều 80 – Luật Hôn nhân và gia đính 2014

Quy định hoàn toàn phù hợp với yêu cầu phát triển toàn diện của đứa trẻ trong những năm đầu đời rất cần sự chăm sóc, nuôi dưỡng trực tiếp của người mẹ. Đối chiếu với trường hợp của bạn thì bạn sẽ được ưu tiên giao con để trực tiếp nuôi dưỡng.

Bài viết liên quan

1
Bình luận

avatar
1 Bình luận
0 Phản hồi
0 Theo dõi
 
Bình luận được phản hồi nhiều nhất
Bình luận nổi bật nhất
1 Người bình luận
Hiểu Trần Người bình luận gần đây
Hiểu Trần
Khách
Hiểu Trần