Người thua độ World Cup 2018 không phải trả tiền cho người thắng

Chuyên mụcBạn có biết?, Luật dân sự world-cup

Một thành viên giấu tên có thắc mắc:”Luật sư cho em hỏi, em thua độ World Cup 2018 mà không có tiền trả, giờ em phải làm sao, em không trả được không? em có thể bị ở tù không?”

Theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP ban hành ngày 24/1/2017, Chính phủ cho phép doanh nghiệp được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế tại Việt Nam. Tuy nhiên, hiện tại chưa doanh nghiệp nào được cấp phép. Vậy nên, hành vi cá độ bóng đá trong kỳ World Cup 2018 là hành vi bị pháp luật Việt Nam cấm.

Về mặt dân sự, giao dịch cá độ bóng đá giữa bạn và đối tượng nhận cá độ vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

Vậy nên, bạn không có nghĩa vụ phải trả tiền thua cá độ cho người nhận cá độ của bạn.

Về mặt hình sự, hành vi cá độ này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

 

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

 

Trường hợp đánh bạc trái phép chưa đủ yếu tố cấu thành tội đánh bạc thì bị xử phạt theo Điểm c Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

 

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

 

Do bạn không cung cấp thông tin về số tiền cá độ; số lần cá độ; số tiền thắng độ, thua độ cụ thể nên chúng tôi không khẳng định được hành vi của bạn có bị xử lý hình sự hay không và khung hình phạt của bạn như thế nào.

Bạn có thể tham khảo điều khoản viện dẫn trên, đối chiếu với hành vi vi phạm của mình để xem mình có phạm tội Đánh bạc hay không và có thể bị truy tố ở khung hình phạt nào. Cảm ơn bạn!

 

Nguồn: Thư viện pháp luật

Bài viết liên quan

Nơi nào mà luật pháp bị xem thường thì luật sư cũng không được coi trọng. Để luật pháp và luật sư cùng được coi trọng thì mỗi luật sư bằng chính hoạt động hàng ngày của mình cần vun đắp cho hệ thống luật pháp được trở nên công minh tiến bộ.

Bình luận

avatar
  Gửi mail cho tôi  
Thông báo